
 
 

 
 

 

MRADI WA KUJENGA UWEZO KWA WATAALAMU 

ILI KUKUZA MAENDELEO YA SKIMU ZA 

UMWAGILIAJI CHINI YA MIPANGO YA KILIMO YA 

WILAYA - AWAMU YA II  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

       

 

 

 

 
Kuboresha maisha 

 kupitia umwagiliaji! 
 

 

Ushirikiano kati ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

 na 

Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japani 

 

TANCAID II 
 

 

 

Kukuza maendeleo ya Umwagiliaji kwa kutumia 

Mwongozo Yakinifu (Comprehensive Guideline).  

 

                     Madhumuni ya Mradi 

Kuimarisha mfumo wa Kuboresha na kukuza maendeleo 

ya skimu za umwagiliaji kwa kutumia wa Mwongozo 

Yakinifu. 

 

                     Matokeo 

(1) Uwezo wa watumishi wa umwagiliaji wa ofisi za 

Kanda / Wilaya kwenye Uanzishaji na Utekelezaji wa 

miradi ya umwagiliaji unaimarishwa. 

(2) Uwezo wa watumishi wa umwagiliaji wa ofisi za Kanda 

/ Wilaya kwenye Uendeshaji na Matunzo ya Skimu za 

umwagiliaji unaimarishwa. 

                

                 Muda cha mradi  

      Agosti 2015- Agosti 2019 (Miaka mnne) 

                

                Wadau wa Mradi.  

             NIRC, ZIOs, na Serikali za Mitaa.  

 

Walengwa 

Watumishi wa ofisi za Kanda 8 za umwagiliaji na 

watumishi wa umwagiliaji wa Serikali za Mitaa. 

 

 

 

 

 

 

 

     Mwongozo Yakinifu (Comprehensive Guideline) 

 

OFISI YA MRADI 

S.L.P 6668  

Dar es Salaam, 

Jengo la wizara ya kilimo (kilimo II), 

 Barabara ya Nelson Mandela. 

 

 

MAELEZO YA MRADI 

Lengo kuu La Mradi  
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Kulingana na uzoefu, ujuzi uliopatikana na changamoto 
zilizozingatiwa katika maeneo ya skimu za mfano yote 
matano, mradi ulianza kusambaza shughuli za 
Uanzishaji, Utekelezaji, Uendeshaji na Matunzo katika 
miradi mingine ya umwagiliaji zaidi ya 100 nchini kote. 
Mipango hii ni miongoni mwa miradi chini ya Small Scale 
Irrigation Development project (SSIDP) awamu ya pili 
na awamu ya tatu. Usambazaji ulipangwa kwa namna 
ambayo shughuli za habari zinazohusika zitakua 
shirikishi (kampeni ya ufahamu kati ya wadau), mafunzo 
kwa Timu ya wataalamu wa Umwagiliaji wa Wilaya na 
Mashirika ya Umwagiliaji kwa mtiririko huo. Shughuli 
hizi zinafanywa na Ofisi za Umwagiliaji za Kanda saba 
(7) ambazo zimewezeshwa na shughuli za Uanzishaji , 
Utekelezaji , uendeshaji na Matunzo. 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SHUGHULI KUU ZA TANCAID II 

 Kupitia hali ya sasa ya shughuli za Uanzishaji na 
Utekelezaji na shughuli za uendeshaji na Matunzo ya 
miradi ya umwagiliaji akisaidiwa na TANCAID I.  

 Kupitia upya mwongozo yakinifu uliopo, vitabu husika, na 
karatasi ya ufuatiliaji juu ya shughuli za Uanzishaji, 
Utekelezaji, Uendeshaji na Matunzo ya miradi ya 
umwagiliaji. 

 Kuandaa mwongozo mpya wa kugawa maji na kusimamia 
uongozi wa shughuli za uendeshaji na Matunzo pamoja na  
kuandaa muongozo mpya juu ya ukarabati na kulinda 
masuala (ya mazingira na jamii ya kuzingatia) na 
ufuatiliaji uongozi wa shughuli za Uanzishaji na 
Utekelezaji. 
 

 

 

 

 

 

 

 kutayarisha na  kukamilisha vifaa vya umwagiliaji kwa 
kiwango cha kawaida (mfereji, mrithi, Banio, nk). 

 Kufanya uchaguzi wa Maeneo ya Mfano ya kufanyiwa 
shughuli za Uanzishaji, Utekelezaji, Uendeshaji na 
Matunzo ya miradi ya umwagiliaji. 

 Kufanya mafunzo ya shughuli za Uanzishaji, Utekelezaji, 
Uendeshaji na Matunzo kwa watumishi wa umwagiliaji 
katika kanda. 

 Kufanya mazoezi (ikiwa ni pamoja na mafunzo ya 
watumishi waliopo kazini) kwa watumishi wa umwagiliaji 
wa Wilaya kwenye maeneo ya skimu za mfano. 

 Kufanya kazi za Uanzishaji, Utekelezaji, shughuli za 
Uendeshaji na Matunzo katika maeneo ya usambazaji na 
mipango wa Timu ya Maendeleo ya Umwagiliaji wa Wilaya 
(inayoungwa mkono na ofisi za umwagiliaji za kanda). 

 Fuatilia shughuli za Uanzishaji na Utekelezaji na shughuli 
za Uendeshaji na Matunzo za maeneo ya usambazaji. 

 Kuendeleza mfumo wa usimamizi wa data kwenye shughuli 
za Uanzishaji na Utekelezaji na shughuli za Uendeshaji 
na Matunzo ya mipango ya umwagiliaji. 

  Utambuzi wa Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
(NIRC) mwenye wajibu wa shughuli za Uanzishaji , 
Utekelezaji, shughuli za Uendeshaji na Matunzo katika 
Mwongozo Yakinifu (CGL). 

 

 

HISTORIA YA MRADI 

Maendeleo ya umwagiliaji yamekuwa kipaumbele cha juu 
zaidi nchini Tanzania chini ya Mpango wa Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo, MKUKUTA 1 & 2, na mipango ya Kilimo 
Kwanza. Mpango Kabambe wa Umwagiliaji wa taifa 
(NIMP) ambao Ulianzishwa mwaka 2002, kwa 
kushirikiana na JICA, umeainisha jumla ya hekari 
29,400,000 kama maeneo yenye uwezo wa umwagiliaji, 
hata hivyo, hekta 461,326 pekee ndio zilizo na 
miundombinu ya umwagiliaji iliyoboreshwa (2014). 
Pamoja na Mpango Kabambe huu, ushirikiano wa kiufundi 
wa JICA kuhusu "Uanzishaji na mafunzo juu ya 
Mwongozo wa Maendeleo ya Skimu za Umwagiliaji" 
uliofanywa na kutekelezwa kutoka mwaka wa 2007 hadi 
2010, ambao uliendelezwa kama "Mwongozo Yakinifu 
(CGL) wa Maendeleo ya Mpango wa Umwagiliaji wa 
Maendeleo ya Kilimo Wilaya "Kifuniko wote Uanzishaji na 
Utekelezaji na Uendeshaji na Matunzo hatua za 
maendeleo ya umwagiliaji na mafunzo. Lengo kuu la Mradi 
wa kwanza wa kujenga uwezo kwaajiri ya maendeleo ya 
umwagiliaji (TANCAID-1) ni kuimarisha uwezo wa Ofisi 
za Umwagiliaji za kanda saba (7). Serikali ya Japani na 
Tanzania zilifikia makubaliano ya kuanza mradi mpya wa 
umwagiliaji TANCAID-2 ambao ni mradi wa kujenga 
uwezo kwa watumishi wa Kanda na Serikali za 
Mitaa. Mradi huo umeanzisha mfumo wa kuboresha na 
kukuza Maendeleo ya Umwagiliaji kulingana na Muongozo 
Yakinifu na Miongozo yake muhimu katika hatua zote za 
Uanzishaji, Utekelezaji, Uendeshaji na Matunzo. Mradi 
ulianza kwa kuanzisha wilaya mbili za uwakilishi yaani 
Tabora na Misungwi na maeneo matano ya mfano ya 
miradi ya umwagiliaji yaani Lemkuna, Msemembo, Nyida, 
Ussoke, na Ulyanyama. Ambako  mfululizo wa mafunzo na 
ufuatiliaji ulifanyika. Tazama ramani ya eneo la wilaya za 
mfano na maeneo ya ujenzi ya umwagiliaji. 
 

 

 

 
 

 

 

RAMANI YA MAENEO YA SKIMU ZA MFANO NA 

MAENEO YA MIPANGO YA UMWAGILIAJI. 

Majadiliano ya Vikundi vya umwagiliaji kuelezea hali ya mradi 
wa umwagiliaji iliyopo katika kijiji cha Msemembo Wilayani 
Manyoni 

 

Mwanachama wa maendeleo ya umwagiliaji wilaya ya Tulo-

Kongwa akieleza wanachama masuala ya kikundi cha 

umwagiliaji Mkoani Morogoro. 

Mazoezi ya mwongozo 

wa ugawaji maji Na 

watumishi wa kiufundi 

na wakulima  Ngange 

simanjiro DC 


